मंगळवेढा टाईम्स न्युज नेटवर्क ।
मंगळवेढा तालुक्यासह शहरात बेकायदेशीररीत्या खासगी सावकारी करणाऱ्यांनी उच्छाद मांडला आहे. बेरोजगार युवक या व्यवसायामध्ये मोठ्या प्रमाणात घुसले असून दिवसाला, आठवड्याला, महिन्याला सुमारे २० ते ४० टक्के व्याजाने रक्कम देऊन पठाणी वसुली केली जात असल्याचे समोर येत आहे.
मंगळवेढा तालुक्यात सुमारे ३०० खासगी सावकार आहेत. त्यामध्ये केवळ २२ सावकार लायसन्स धारक आहेत. बँकेकडून कर्ज मिळण्यात येणाऱ्या अडचणीमुळे गरजू छोटेमोठे व्यावसायिक, युवक, महिला मात्र सावकारांना बळी पडत आहेत.
सावकाराच्या भीतीपोटी अनेकांनी गावे सोडली असून या अवैध सावकारीला आळा घालण्याची मागणी नागरिकांमधून होत आहे.
मंगळवेढा येथील एमआयडीसीमध्ये रोजगाराच्या फारशा संधी उपलब्ध नाहीत, त्यामुळे येथील अनेक युवक वर्ग दोन नंबर धंद्याकडे वळत आहेत. गेल्या काही दिवसांपासून मंगळवेढा शहर व ग्रामीण भागात अवैध खासगी सावकारी वाढू लागली आहे.
या खासगी सावकारीच्या माध्यमातून गरजू व्यावसायिक युवक यांना मागेल तशी रक्कम घेऊन त्यांच्याकडून जमीन लिहून घेणे, गाड्या ताब्यात घेणे, कोरे चेक घेणे असे प्रकार वाढत आहेत.
हे कर्ज देताना संबंधित कर्जदाराला २० ते ४० टक्के व्याजदराने दिवसाला, आठवड्याला किंवा महिन्याला हप्ते पाडून ही रक्कम दिली जाते. वसुलीसाठी या खासगी सावकारांची यंत्रणा अतिशय तगडी असून व्याजाला एक दिवस देखील पुढे जाऊ दिले जात नाही,
कर्जदाराला शिवीगाळ, मारहाणीचे प्रकार
एखाद्याने व्याज व मुद्दल देण्यास उशीर केल्यास त्या संबंधित कर्जदाराला शिवीगाळ, मारहाण करणे असे प्रकार होत असतात. एखाद्या कर्जदाराने संबंधित खासगी सावकारा विरोधात तक्रार दिल्यास संबंधित यंत्रणा देखील मॅनेज केले जाते.
कर्जदाराकडून सुरुवातीला काही ठराविक हप्ते वेळेवर दिले जातात. परंतु त्यानंतर आर्थिक चक्र थंडावल्याने व्याजाचे मुदलाचे हप्ते वेळेवर दिले जात नाहीत.
आठवड्याला सुमारे कोट्यावधीची उलाढाल
त्यामुळे कर्जदाराने लिहून दिलेल्या संपत्तीवर सावकाराकडून टाच आणली जाते. मंगळवेढा शहरात आठवड्याला सुमारे कोट्यावधीची उलाढाल खासगी सावकारी च्या माध्यमातून होत असल्याचे बोलले जात आहे.
अवैधरित्या चालणाऱ्या सावकारकीला आळा घालणे आवश्यक असून याप्रकरणी पोलीस व सहाय्यक उपनिबंधक कार्यालयाने कारवाई ची पावले उचलणे गरजेचे आहे.
खासगी सावकाराच्या विरोधात तक्रार
दोन दिवसांपूर्वी मंगळवेढा येथील एका व्यक्तीने खासगी सावकाराच्या विरोधात तक्रार दिली होती. त्या अनुषंगाने शहरातील 10 ते 12 खासगी सावकारी करणाऱ्यांना पोलिसांनी बोलावून चौकशी केल्याची माहिती आहे.
पीडित कर्जदाराकडून तक्रार आल्यास कडक कारवाई
मंगळवेढा शहर व तालुक्यात अवैध खासगी सावकारी करणाऱ्या व्यक्तीच्या विरोधात पीडित कर्जदार व्यक्तीकडून कोणतीही तक्रार आल्यास कडक कारवाई केली जाईल.- दत्तात्रय बोरीगिडे, पोलीस निरीक्षक, मंगळवेढा..
अशाच महत्वपूर्ण बातम्या आणि माहीती मनोरंजन मिळवा तुमच्या व्हॉट्सअँप ग्रूपमध्ये, त्यासाठी पुढील नंबर तुमच्या ग्रुपमध्ये समाविष्ट करा – 9970766262
“मंगळवेढा टाईम्स“च्या बातम्या मिळविण्यासाठी 9970766262 हा नंबर तुमच्या व्हॉट्सऍपवर ग्रुपवर ऍड करून फक्त एक मेसेज करा.
मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी Mangalwedha Times वर. आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट मंगळवेढा टाईम्स
बातम्या सर्वप्रथम जाणून घेण्याकरिता व्हाट्सअप ग्रुप जॉईन करा.

बातम्या सर्वप्रथम जाणून घेण्याकरिता लाईक करा आमचे फेसबुक पेज