mangalwedhatimes.in
  • होम
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • सोलापूर
  • मंगळवेढा
  • राजकारण
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • शैक्षणिक
No Result
View All Result
  • होम
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • सोलापूर
  • मंगळवेढा
  • राजकारण
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • शैक्षणिक
No Result
View All Result
Mangalwedha Times
No Result
View All Result

नागरिकांनो! रामललाची मूर्ती अत्यंत खास आहे; अशा प्रकारे दर्शवल्या गेले आहे भगवान विष्णूंचे दहा रूप

टीम 'मंगळवेढा टाईम्स' by टीम 'मंगळवेढा टाईम्स'
January 22, 2024
in राष्ट्रीय
नागरिकांनो! रामललाची मूर्ती अत्यंत खास आहे; अशा प्रकारे दर्शवल्या गेले आहे भगवान विष्णूंचे दहा रूप

टीम मंगळवेढा टाईम्स ।

रामललाच्या मूर्तीचे पहिले पूर्ण चित्र समोर आले आहे. काळ्या पाषाणापासून बनलेली ही मूर्ती दिव्य आणि अलौकिक आहे. म्हैसूरचे शिल्पकार अरुण योगीराज यांनी ती तयार केली आहे. आज  22 जानेवारीला अभिषेक होणार्‍या रामललाच्या 51 इंचांच्या मूर्तीत देवाचे विहंगम रूप दिसते.

रामललाच्या या मूर्तीभोवती एक आभाही निर्माण झाला आहे. विशेष म्हणजे ते एकाच दगडापासून बनवण्यात आले आहे. याचा अर्थ या दगडात कोणत्याही प्रकारची जोडणी केलेली नाही.

आज 22 जानेवारी रोजी होणाऱ्या प्राणप्रतिष्ठा कार्यक्रमात पंतप्रधान नरेंद्र मोदी मूर्तीच्या डोळ्यांवरील कापड काढतील, त्यानंतर ते प्रभू रामाच्या डोळ्याला काजळ लावतील. प्राणप्रतिष्ठादरम्यान पंतप्रधान मोदी आरशात राम लल्लाचे रूप दाखवतील.

रामललाची मूर्ती का आहे खास ?

रामललाची ही मूर्ती 5 वर्षाच्या मुलाच्या रूपात बनवण्यात आली आहे, ज्यामध्ये रामललाचे बालस्वरूप दगडाच्या कमळावर बसलेले दाखवण्यात आले आहे. विष्णूचे 10 अवतार, ओम, स्वस्तिक, शंख-चक्र देखील मूर्तीवर आहेत. भगवान श्री राम हे भगवान विष्णूचे अवतार होते.

त्यामुळे भगवान विष्णूशी संबंधित या चिन्हांचा समावेश करण्यात आला आहे, ज्यामुळे भगवान श्रीरामाची मूर्ती अधिक भव्य होत आहे. श्री रामाच्या मूर्तीच्या मस्तकावर सूर्य कोरण्यात आला आहे, श्री राम हे सूर्यवंशी होते आणि त्यांचा जन्म दुपारी 12 वाजता झाला, जेव्हा सूर्याची तीव्रता शिखरावर असते.

मूर्तीमध्ये भगवान विष्णूचे 10 अवतार दिसणार आहेत

रामललाच्या मूर्तीभोवती बांधलेल्या मूर्तीमध्ये रामाचे 10 अवतार पाहायला मिळतात. यामध्ये प्रथम मत्स, दुसऱ्यावर कूर्म, तिसऱ्या क्रमांकावर वराह, चौथ्या क्रमांकावर नरसिंह, पाचव्या क्रमांकावर वामन, सहाव्या क्रमांकावर परशुराम, सातव्या क्रमांकावर राम, आठव्या क्रमांकावर कृष्ण, नवव्या क्रमांकावर बुद्ध आणि कल्कि दिसतो. 10 वा. यासोबतच एका बाजूला हनुमान तर दुसऱ्या बाजूला गरुड विराजमान आहेत.

प्रत्येक चिन्हाला आहे विशेष महत्त्व

रामललाच्या मूर्तीभोवती बनवलेल्या कलाकृतीत अनेक खास प्रतिमा आहेत. या चिन्हांचे नेमके काय महत्त्व काय आहे ते आपण जाणून घेऊया.

सूर्यदेव – सूर्यदेव हे रामाच्या वंशाचे प्रतीक आहे. यासोबतच सूर्याला शिस्तीचे प्रतीक मानले जाते. प्रभू रामाचे चरित्र सूर्यदेवतेप्रमाणे स्थिर आहे.
शेषनाग- शेषनाग हे भगवान विष्णूच्या शय्येचे आणि संरक्षणाचे प्रतीक आहे.
ओम- ओम ही या विश्वातील पहिले अक्षर आहे आणि तो सूर्यचा आवाज देखील मानला जातो. ओम हे सनातन धर्माच्या परंपरेचे प्रतीक आहे.
गदा- गदा हे शक्तीचे प्रतीक मानले जाते. रामाचा संकल्प त्याच्या गदेसारखा मजबूत आहे. त्यामुळेच रामाच्या मूर्तीमध्ये गदालाही स्थान देण्यात आले आहे.
स्वस्तिक- स्वस्तिक हे आपल्या संस्कृतीचे आणि वैदिक परंपरेचे प्रमुख प्रतीक आहे. प्रभू राम हे आपल्या संस्कृतीचे प्रतीक आहेत.
आभा- भगवान रामाच्या चेहऱ्यामागे निर्माण झालेली आभा संपूर्ण विश्वाचे प्रतीक आहे.
धनुष्य – हे केवळ शस्त्र नाही, धनुष्य हे मुळात भगवान रामाच्या शिक्षणाचे आणि प्रयत्नांचे प्रतीक आहे.

धनुष्यबाणसुद्धा श्री रामाच्या मूर्तीत

या मूर्तीमध्ये रामललाला धनुष्यबाण दाखवण्यात आले आहे. या मूर्तीकडे पाहिल्यावर तुम्हाला श्रीरामात भगवान विष्णूचा अवतारही दिसेल. प्रभू राम हे सूर्यवंशी होते, त्यामुळे या मूर्तीमध्ये राजपुत्राची प्रतिमाही दिसणार आहे.

रामलला गर्भगृहात कमळाच्या फुलावर विराजमान होणार आहेत. कमळाच्या फुलासह त्यांची उंची सुमारे 8 फूट असेल. शिल्पकार अरुण योगीराज यांनी रामललाच्या उभ्या मूर्तीला अतिशय सुंदर आकार दिला आहे. रामललाची मूर्ती श्याम शिलेची आहे, या दगडाचे वय हजारो वर्षे असल्याचे सांगितले जाते आणि ते जलरोधक देखील आहे, त्यावर चंदन किंवा सिंदूर वगैरे लावल्याने मूर्तीच्या रंगावर परिणाम होत नाही. रामललाच्या या मूर्तीची पहिली झलक आता सर्वांसमोर आली आहे.(स्रोत:tv9)

(वरील माहिती उपलब्ध स्रोतावरून देण्यात आलेली आहे.याच्या तथ्यांबद्दल आम्ही कुठलाही दावा करीत नाही, तसेच अंधश्रद्धेला दुजोरा देत नाही)

बातम्या सर्वप्रथम जाणून घेण्याकरिता व्हाट्सअप ग्रुप जॉईन करा.

ताज्या बातम्या थेट मोबाईलवर मिळवण्यासाठी आजच जॉईन व्हा

बातम्या सर्वप्रथम जाणून घेण्याकरिता लाईक करा आमचे फेसबुक पेज

Tags: राम मंदिर

संबंधित बातम्या

‘मी देवेंद्र फडणवीस शपथ घेतो की.’, महाराष्ट्रात ‘देवेंद्र’ पर्वाला सुरुवात; आजपासूनच फडणवीस यांच्यापुढे असतील ‘हे’ 5 आव्हान

नागरिकांनो! देशात इंधनाचा तुटवडा नाही, लॉकडाऊनच्या अफवा पसरवणाऱ्यांवर कारवाई करणार; मुख्यमंत्री फडणवीसांचा कडक इशारा

March 29, 2026
मोठी बातमी! वर्षाला ‘इतके’ गॅस सिलिंडर मोफत देणार; युती सरकार आणा, पुढील 5 वर्षे वीज मोफत.; भरसभेत अजित पवारांची मोठी घोषणा

मोठी बातमी! बारामतीत अपघात, बंगळुरूत तक्रार; अजित पवार अपघात प्रकरणी दाखल झालेली झिरो FIR नेमकी आहे तरी काय?

March 27, 2026
खुनीहल्ल्याप्रकरणी मंगळवेढ्यातील आरोपीविरुद्ध २१ लाखांचा नुकसान भरपाईचा दावा

सुप्रीम कोर्टाचा ऐतिहासिक निर्णय! आता ‘तारीख पे तारीख’ नाही; कोर्टाच्या तारखांनी हैराण झाला असाल तर ही बातमी वाचाच

March 30, 2026
पोलिसांनी रोखला अल्पवयीन नवरदेवाचा विवाह; सोलापूर जिल्ह्यातील खळबळजनक घटना

प्रेमाचा ‘बुरखा’ फाटला! खरी ओळख लपवून तरुणीला प्रेमजाळ्यात ओढले, जात-धर्म लपवून तरुणीची फसवणूक; संशयास्पद तरुणाला सोलापूर पोलिसांनी ठोकल्या बेड्या

March 15, 2026
मोठी बातमी! मंगळवेढ्यात नगरसेवक पदासाठी आज भाजप, राष्ट्रवादी काँग्रेस व अपक्षाकडून अर्ज दाखल; नगराध्यक्षपदासाठी ‘इतके’ अर्ज; मतदारांमध्ये उत्सुकता वाढली

मुख्यमंत्र्यांच्या मुलाची राजकारणात एन्ट्री; आता थेट उपमुख्यमंत्री होणार, राजकीय चर्चांना उधाण

March 9, 2026
घरबसल्या रेशन कार्डमध्ये मोबाईल नंबर आणि पत्ता अशाप्रकारे करा अपडेट

नागरिकांनो! राज्यातील लाखो रेशन कार्ड्स होणार बंद; सरकारकडून 5 मोठे बदल, जाणून घ्या नवे नियम काय?

March 11, 2026
Breaking : सोलापुरातील सर्व स्पेशालिटी हॉस्पिटलची नावे व हेल्पलाइन जारी

काय सांगताय..! बीपीच्या गोळ्यांचे टेन्शन संपले, वर्षातून फक्त २ इंजेक्शन आणि रक्तदाब कायमचा नियंत्रणात; काय आहे नवीन संशोधन?

February 27, 2026
घाम फोडला! रोमांचक मॅचमध्ये टीम इंडियाचा धमाकेदार विजय; पाकिस्तानला मोठा धक्का

भारताच्या मार्गातील ‘मोठा’ अडथळा दूर झाला! Super 8s मध्ये आता लिंबूटींबू संघ दिसणार;  वेळापत्रक फिक्स, पहिलाच सामना हायव्होल्टेज, कुणाचं आव्हान?

February 18, 2026
घाम फोडला! रोमांचक मॅचमध्ये टीम इंडियाचा धमाकेदार विजय; पाकिस्तानला मोठा धक्का

टीम इंडियाच्या वाघांनी पाकिस्तानचा फडशा पाडला, आधी फलंदाजांनी धुतलं; नंतर गोलंदाजांनी कंबरडं मोडलं, भारताचा मोठा विजय

February 15, 2026
Next Post
सेंद्रिय व विषमुक्त शेतीचे प्रश्नाची शासनाच्या माध्यमातून सोडवणूक करणार; खा.शरद पवार यांचे शेतकऱ्यांना आश्वासन; सामी फॅमिली क्लब अँड रिसॉर्टवर सेंद्रिय शेती कार्यशाळा

सेंद्रिय व विषमुक्त शेतीचे प्रश्नाची शासनाच्या माध्यमातून सोडवणूक करणार; खा.शरद पवार यांचे शेतकऱ्यांना आश्वासन; सामी फॅमिली क्लब अँड रिसॉर्टवर सेंद्रिय शेती कार्यशाळा

ताज्या बातम्या

Breaking! मंगळवेढा तालुक्यातील वृद्धाने चिठ्ठी लिहून संपविले जीवन; मुलाविरोधात गुन्हा दाखल धक्कादायक कारण आले समोर..?

नवीन मोबाईलसाठी धरला हट्ट, घरच्यांनी नकार देताच 21 वर्षीय तरुणाने संपवलं जीवन; सोलापूर जिल्हा हादरला

April 6, 2026
जनता संभ्रमात! भगीरथ भालकेंचे नेमकं चाललंय तरी काय, दोन दिवसात दोन वेगवेगळ्या पक्षाकडून भरले अर्ज; पंढरपूर-मंगळवेढ्याच्या जागेबाबत सस्पेन्स आणखी वाढला?

जनता संभ्रमात! भगीरथदादा, तुमची निष्ठा नेमकी कुणाकडे? ​बीआरएस, काँग्रेस, राष्ट्रवादी अन् आता शिवसेना; भालकेंच्या वारंवार बदलणाऱ्या भूमिकांमुळे कार्यकर्त्यांमध्ये संताप

April 6, 2026
मंगळवेढा ब्रेकिंग! पोलीस पाटलाचा अपघाती मृत्यू

मंगळवेढ्यात काळजाचा थरकाप! सुसाट कंटेनरने हिरावले दोन तरुण प्राण; गावावर शोककळा, एकाचा जागीच मृत्यू तर दुसऱ्याची रुग्णालयात प्राणज्योत मालवली

April 5, 2026
जनता संभ्रमात! भगीरथ भालकेंचे नेमकं चाललंय तरी काय, दोन दिवसात दोन वेगवेगळ्या पक्षाकडून भरले अर्ज; पंढरपूर-मंगळवेढ्याच्या जागेबाबत सस्पेन्स आणखी वाढला?

‘मायबाप जनता’ की सत्तेचा सुगंध? भगीरथ भालकेंच्या ‘पक्षांतराची’ मंगळवेढा-पंढरपुरात मोठी चर्चा

April 5, 2026
पंतप्रधान मोदींचा पुणे दौरा रद्द झाल्यानं सोलापूर विमानतळाचे उद्घाटन लांबले; मुख्यमंत्र्यांचा दौरा सहाव्यांदा पुढे ढकलला, आता ‘या’ तारखेला नियोजन

सोलापूरकरांची प्रतीक्षा संपली! आता हैदराबादसाठीही उड्डाण; बुकिंगला सुरुवात, ‘या’ तारखेला होणार पहिले उड्डाण

April 5, 2026
राजकीय घडामोड! मंगळवेढा नगरपालिका नगराध्यक्ष पदासाठी भाजपकडून ‘या’ नावाची चर्चा; राष्ट्रवादी स्वबळावर लढणार?

नो पेमेंट-नो सर्व्हिस’! मंगळवेढा पालिकेचा थकबाकीदारांना दणका; अवघ्या ३ दिवसांत ‘इतक्या’ लाखांची वसुली; नळतोडणीसह धडक कारवाई

April 5, 2026
mangalwedhatimes.in

प्रिंट,टीव्ही मीडियानंतर सध्या डिजिटल मीडियाचं महत्व प्रचंड वाढलंय. येणाऱ्या काळात या माध्यमाचं महत्व आणि व्याप्ती आणखी वाढणार असल्यानं . आम्ही हा नवीन बदल स्वीकारून 'मंगळवेढा टाईम्स' या सोशल मीडियाच्या फेसबुक पेजचे रूपांतर वेब मीडिया मध्ये करून 'मंगळवेढा टाईम्स' या नावाने न्युजचे वेब पोर्टल आपल्या सेवेत दाखल झालय. येथे आपण आपल्या स्मार्टफोन, कॉम्पुटर वरून देश विदेशातील घडामोडी तसेच स्थानिक, व्यापार, ग्रामीण, सांस्कृतिक, उद्योग, कृषी, मनोरंजन, तंत्रज्ञान, शिक्षण अश्या विविध श्येत्रांतील बातम्या घरबसल्या वाचू शकता. स्मार्टफोन, सोशल मीडियाच्या माध्यमातून बातम्या पाहण्यात लोकांचा कल वाढतोय, म्हणूनच आम्ही बदलतोय.

© 2020 Website Maintained by Tushar Bhambare..

No Result
View All Result
  • होम
  • राष्ट्रीय
  • राज्य
  • सोलापूर
  • मंगळवेढा
  • राजकारण
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • शैक्षणिक

© 2020 Website Maintained by Tushar Bhambare..

ताज्या बातम्या थेट मोबाईलवर मिळवण्यासाठी आजच जॉईन व्हा